เพื่อถนอมโลกไว้นานๆ โปรดทราบว่าหนังสือแต่ละเล่มได้กร่อนโลกไปมาก
  หน้าแรก   เฟซบุ๊คทั้งหลาย   หนังสือ   บทความ   ระบบหนังสือ   เกี่ยวกับผีเสื้อ   บันทึกถึงผีเสื้อ   ห้องสนทนา   โรงเรียนวิชาหนังสือ
  ดอนกิโฆเต้ฯ   ของเล่น   ของที่ระลึก   แผนที่เว็บ   คำถามเดิมๆ   นิตยสารหน้าจอ   สมัครสมาชิก   แก้ไขข้อมูลสมาชิก   สั่งซื้อหนังสือ
  หน้าแรก > ห้องสนทนา : ห้องบรรณาธิการต้นฉบับ > กระทู้
 
 
         
    กระทู้    
         
  ***ขอร่วมสนุกบ้าง "โรงเรียนแห่งนี้ขายข้าวกลางวัน ๑๕ บาทต่อจาน"    
       
  ประโยคข้างต้นนั้น เพิ่งได้ยินคุณครูฅนหนึ่งพูดเมื่อกี้นี้เองครับ
---มีใครรู้สึกว่าแปลกๆ บ้างไหมครับ
และถ้าเห็นว่าแปลกๆ แปลกตรงไหน
แล้วจะทำให้ไม่แปลกได้อย่างไร
 
   
       
  จากคุณ บรรณาธิการฝึกหัด - [ ๒๙ พ.ค. ๒๕๕๑  ๑๗:๔๓ น. ]    
       
  แสดงความคิดเห็น | แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม | ส่งต่อให้เพื่อน | พิมพ์หน้านี้     
         
         

  ความคิดเห็นที่ ๑ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  มีรางวัลสำหรับผู้อธิบายได้ดี จำนวน ๕ รางวัล
รางวัลหนังสือดีของผีเสื้อ ฅนละ ๑ เล่ม
กำหนดสิ้นสุด ๑๐ มิถุนายน ๒๕๕๑ ครับ
  
     
  จากคุณ บรรณาธิการฝึกหัด - [ ๒๙ พ.ค. ๒๕๕๑  ๑๗:๔๘ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๒ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  แล้วให้ร่วมสนุกยังไงค่ะ ตอบลงในกระดานสนทนานี้เลย หรือว่าส่งไปทางอีเมลคะ  
     
  จากคุณ ข้าวจี่ - [ ๓๐ พ.ค. ๒๕๕๑  ๐๘:๓๐ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๓ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
   ตอบในหน้านี้แหละครับ
ง่ายดี
 
  
     
  จากคุณ บรรณาธิการฝึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึกหัด - [ ๓๐ พ.ค. ๒๕๕๑  ๑๗:๕๓ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๔ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  ที่โรงเรียนนี้ขายข้าวกลางวันจานละ ๑๕ บาท  ใช่ไหม
ที่แปลกสำหรับผมคือ ๑๕ บาทต่อจาน
  
     
  จากคุณ บก.รด. - [ ๓๑ พ.ค. ๒๕๕๑  ๐๕:๐๓ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๕ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  ฟังแล้วเหมือนจะบอกว่าเฉพาะข้าวกลางวันเท่านั้นที่ราคา15บาท แล้วอันที่จริงก็น่าจะพูดว่า "โรงอาหารแห่งนี้ขายข้าวจานละ15บาท"  มากกว่า...   ถ้าพูดว่า "โรงเรียนแห่งนี้ขายข้าว..." ฟังดูแปลกๆสำหรับผมครับ โรงเรียนไม่ได้มีไว้ขายข้าวนี่นา แต่เป็นโรงอาหารของโรงเรียนต่างหากที่ขาย...    
     
  จากคุณ who know you ? - [ ๓๑ พ.ค. ๒๕๕๑  ๐๙:๒๑ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๖ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  โรงเรียนแห่งนี้ขายอาหารกลางวันจานละ 15 บาท
เพราะข้าวกลางวันน่าจะรวมถึงกับข้าวด้วย
  
     
  จากคุณ Aooor - [ ๒ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๑๒:๐๑ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๗ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  เปลี่ยนเป็น
"ที่โรงเรียนนี้มีข้าวกลางวันขายจานละ๑๕บาท"
อันเดิมฟังแปลกๆคือ -โรงเรียนไม่มีชีวิต ขายข้าวไม่ได้ 
-๑๕ บาทต่อจานเป็นสำนวนอังกฤษ
แปลกอีกอย่างคือ คุณครูยังพูดขนาดนี้ แล้วนักเรียนจะขนาดไหน
  
     
  จากคุณ Mrs. Johnson - [ ๒ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๒๓:๓๘ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๘ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  "โรงเรียนแห่งนี้ขายข้าวกลางวัน ๑๕ บาทต่อจาน
ถ้าเห็นว่าแปลกๆ แปลกตรงไหน
แล้วจะทำให้ไม่แปลกได้อย่างไร

 
แปลก(และน่าตกใจ)ที่สุดก็คือ คุณครูเป็นฅนพูด นี่แหละค่ะ (อย่างที่คุณ Mrs. Johnson ว่าไว้)
แต่ถ้าดูเฉพาะประโยค ความแปลกที่สะดุดตา(หู)ที่สุด ก็คือ ข้าวกลางวัน ๑๕ บาทต่อจาน (มีผู้ตอบไปแล้ว) แก้ตรงนี้ก็จะแปลกน้อยลงไปมาก ส่วนที่ว่าโรงเรียน(ทำกริยา)ขายข้าวไม่ได้นั้นเป็นประเด็นรองที่ควรแก้ให้ชัดเจนขึ้น
ความจริงเราคิดจะแก้คล้ายๆคุณ Mrs. Johnson แต่มีข้อแตกต่างเล็กน้อย ไม่เช่นนั้นก็คงเหมือนกันและร่วมสนุกไม่ได้ 
แก้เป็น "โรงเรียนนี้มีข้าวกลางวันขาย จานละ ๑๕ บาท
 
แต่คิดไปคิดมา มีข้อสังเกตอีกประการหนึ่ง ซึ่งการแก้ประโยคนี้อาจจะต้องคำนึงถึงด้วย คือวัตถุประสงค์ของผู้พูด ว่าต้องการเน้นว่าโรงเรียนนี้มีข้าวกลางวันขาย หรือเน้นที่ราคาอาหาร (จานละ ๑๕ บาทน่าจะถึอว่าถูก) ถ้าแก้เป็น "โรงเรียนนี้มีข้าวกลางวันจานละ ๑๕ บาทขาย" อาจจะมีผู้เห็นว่าแปลกอีก เพราะคำว่าขายมาห้อยอยู่ข้างหลัง แต่ถ้าเป็นภาษาพูดก็น่าจะพอฟังได้กระมังคะ ขอถามความเห็นบรรณาธิการในประเด็นนี้ด้วยค่ะ 
  
     
  จากคุณ พวงมะพร้าว - [ ๔ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๑๒:๔๗ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๙ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  คิดเหมือน คุณ บก. รด. ค่ะ
หรือจะเป็น ราคาอาหารกลางวันที่โรงเรียนนี้ขายจานละ 15 บาท
  
     
  จากคุณ พิมเสน - [ ๔ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๑๖:๔๕ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๑๐ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  ตามที่ทุกท่านได้ตอบไปแล้วจุดที่แปลกที่สุดก็คือ "๑๕ บาทต่อจาน" เป็นสำนวนการพูดแบบภาษาอังกฤษเลยนี่คะ (15 Baht per plate) ถ้าดูเฉพาะจากรูปประโยค ผู้พูดต้องการเน้นตรง "โรงเรียนนี้" กับ "๑๕ บาท" ก็น่าจะแก้เป็น "ข้าวกลางวันที่โรงเรียนแห่งนี้ขายจานละ ๑๕ บาท" ได้  
     
  จากคุณ กาแฟหมา - [ ๖ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๒๒:๑๓ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๑๑ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
   นับถอยหลังครับ

เหลือเวลาอีกเพียงวันเดียว---ส่งคำตอบในห้องสนทนานี้ ได้ถึง เวลา ๒๔.๐๐ น. วันที่ ๑๐ มิถุนายน ๒๕๕๑ 

  
     
  จากคุณ บรรณาธิการฝึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึึกหัด - [ ๙ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๑๖:๐๕ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๑๒ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  ประโยคนี้เมื่ออ่านแล้วทำให้รู้สึกว่า ที่โรงเรียนี้อาจจะมีข้าวกลางคืนขายด้วย และราคาก็อาจไม่ใช่ 15 บาท ที่สำคัญครูพูดว่า ราคาข้าว 15 บาทต่อจาน ซึ่งประโยคนี้ไม่ใช่ประโยคในภาษาไทย (สงสัยครูจะจบมาจากเมืองนอก)
ความจริงประโยคนี้เป็นแค่คำพูดของครู ซึ่งโดยปกติแล้วคำพูดมักผ่านการไตร่ตรองน้อยมาก ฟังเผินๆ อาจไม่รู้สึกติดใจอะไร เพราะคำว่าข้าวกลางวันเราก็พูดกันเป็นปกติอยู่แล้ว
แต่ถ้าประโยคนี้เป็นภาษาเขียนก็อาจทำให้กำกวมว่าโรงเรียนนี้อาจมีข้าวกลางคืนขายด้วย
การใช้ภาษาน่าจะกระชับได้มากกว่านี้ ถ้าจะให้แก้ ก็จะแก้เป็น โรงเรียนแห่งนี้ขายอาหารกลางวันจานละ 15 บาท
จากลูกศิษย์ที่เรียนไม่จบ
  
     
  จากคุณ แอนยองจุน - [ ๙ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๒๒:๑๒ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๑๓ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  "โรงเรียนของเรามีอาหารมื้อกลางวันจำหน่ายในราคารายการละสิบห้าบาทถ้วน"
หรือ
"ที่โรงเรียนนี้มีอาหารมื้อกลางวันจำหน่ายในราคารายการละสิบห้าบาทถ้วน"
"แห่งนี้" เป็นคำชี้เฉพาะที่ใช้กับองค์กรใหญ่ๆเช่นหมู่บ้าน, ตำบล ให้เปลี่ยนเป็น "ของเรา" หรือ"ที่__นี้"
อาหารกลางวัน ไม่เฉพาะเจาะจงข้าว (ก๋วยเตี๋ยว มักโรนี เกาเหลา ขนมจีน ฯลฯ) ใส่มาในทุกภาชนะ
๑๕บาทต่อจานเป็นสำนวนอังกฤษ ในภาษาไทยจะเอามาใช้กับมาตราวัด ชั่ง ตวง มาตราส่วน 
 
  
     
  จากคุณ จันเต่ง - [ ๑๐ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๑๖:๔๘ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๑๔ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  "ข้าวกลางวัน" ชื่ออาหารจานด่วนรึป่าว  หรือข้าวสายพันธุ์ใหม่
หรือว่าเค้ากะจะขาย "ข้าว" อย่างเดียว ไม่มี "กับข้าว" หนอ.... 
  
     
  จากคุณ mom of 2 - [ ๑๐ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๑๙:๑๘ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๑๕ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  เรื่อง "ข้าวกลางวัน" นี่ผมไม่ติดใจแฮะ
เพราะโดยปริยาย "ข้าว" หมายรวมข้าวและกับข้าวอย่างอื่นแล้ว  แต่จะเอาไปเรียกก๋วยเตี๋ยว หรือขนมปังแบบฝรั่งยังดูประหลาดไป
ความคิดตรงนี้แย้งกับความคิดคุณมกุฏไหมหว่า
  
     
  จากคุณ บก. รด. - [ ๑๐ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๒๓:๔๔ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๑๖ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
   คำเฉลย
 
"โรงเรียนนี้มีข้าวกลางวันขาย จานละสิบห้าบาท"
  
     
  จากคุณ บรรณาธิิการฝึึึึึึึึึึกหัด - [ ๑๑ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๐๐:๕๒ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๑๗ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  ผู้ที่ตอบถูก โปรดส่งชื่อ ที่อยู่ พร้อมอีเมล ไปยัง
editor@bflybook.com
เพื่อจัดส่งหนังสือรางวัลให้
 
พรุ่งนี้มะรืนนี้จะมีคำใหม่มาสนุกกันอีก
ขอบคุณครับ
 
  
     
  จากคุณ บรรณาธิิการฝึึึึึึึึึึกหัดบบรรณาธิการฝึกหัด - [ ๑๑ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๐๐:๕๖ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๑๘ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  คห.๗ ถือว่าถูกรึเปล่าจ๊ะ  
     
  จากคุณ คห.๗ - [ ๑๑ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๐๙:๒๗ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๑๙ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  ที่โรงเรียนนี้ขายข้าวกลางวันจานละ ๑๕ บาท  : ความเห็นที่ ๔

ที่โรงเรียนนี้มีข้าวกลางวันขายจานละ ๑๕ บาท : ความเห็นที่ ๗

โรงเรียนนี้มีข้าวกลางวันขาย จานละ ๑๕ บาท : ความเห็นที่ ๘

ข้าวกลางวันที่โรงเรียนแห่งนี้ขายจานละ ๑๕ บาท : ความเห็นที่ ๑๐


โปรดแจ้งชื่อ สกุล ที่อยู่ซึ่งจะส่งหนังสือให้ทางไปรษณีย์ด้วยครับ

ขอขอบคุณ








 
  
     
  จากคุณ บรรณาธิการฝึกหัด - [ ๑๑ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๒๑:๓๓ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 
  ความคิดเห็นที่ ๒๐ - แจ้งความเห็นไม่เหมาะสม  
     
  มาแจ้งว่าได้รับหนังสือรางวัลแล้วนะคะ 
ขอบคุณค่ะ 
  
     
  จากคุณ พวงมะพร้าว - [ ๓๐ มิ.ย. ๒๕๕๑  ๑๔:๔๘ น. ] - ความคิดเห็นเพิ่มเติม  
 

แสดงความคิดเห็น :
สีพื้น :
ตำแหน่ง :
ชื่อผู้ส่ง :
       
     
สำนักพิมพ์ผีเสื้อ ๕/๔ ถนนสุขุมวิท ซอย ๒๔ กรุงเทพฯ ๑๐๑๑๐ โทรศัพท์ ๐๒ ๖๖๓ ๔๖๖๐-๒
การทำหนังสือดี ก็เสมือนสร้างโบสถ์วิหาร